ต้อง Log in ก่อนถึงจะเห็น Forum ทั้งหมด

-----------------------------------------------------------

Username ที่สมัครจะเป็นชื่อที่ขึ้นในบอร์ดนะค่ะ จะใช้ภาษาเกาหลีหรือสัญลักษณ์อะไรก็ได้ แล้วก็ยูสที่ใช้จะใช้เป็นยูสที่ล๊อคอินเข้าบอร์ดด้วยนะค่ะ

Join the forum, it's quick and easy

ต้อง Log in ก่อนถึงจะเห็น Forum ทั้งหมด

-----------------------------------------------------------

Username ที่สมัครจะเป็นชื่อที่ขึ้นในบอร์ดนะค่ะ จะใช้ภาษาเกาหลีหรือสัญลักษณ์อะไรก็ได้ แล้วก็ยูสที่ใช้จะใช้เป็นยูสที่ล๊อคอินเข้าบอร์ดด้วยนะค่ะ

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

We are Sone

3 posters

พระเจ้าเหาคือใคร

★율윤서★
    ★율윤서★
    ゙ ★ YoonSeo ●
    ゙ ★ YoonSeo ●

: 35

พระเจ้าเหาคือใคร Empty พระเจ้าเหาคือใคร

ตั้งหัวข้อ  ★율윤서★ 2009-08-27, 3:22 pm

พระเจ้าเหาคือใคร 61590

คำว่า "พระเจ้าเหา" นี้ใช้อ้างอิงกันบ่อยมาก

ในกรณีที่ผู้พูดต้องการเน้นว่าเรื่องที่ตนพูดเป็นเรื่องโบราณเต็มที

แต่มักไม่ใคร่มีใครทราบว่า

"พระเจ้าเหา" นั้นมีองค์จริง หรือเรื่องราวปรากฎอยู่จริงหรือไม่

ซึ่งคำตอบเกี่ยวกับเรื่องนี้ มีความว่า

พระเจ้าเสียวเหา หรือ พระเจ้าเหา(น้อย)

เป็นพระราชโอรสของพระเจ้าหว่างตี้ ราชวงค์ที่1 ปฐมกษัตริย์ของจีน

ครองราชย์ 2145-2055 ปี ก่อนพุทธศักราช

อยู่ในราชสมบัติ 100 ปี มีพระอัครชายา 5 องค์

พระนางชีเลงสี พระมารดาพระเจ้าเหา(น้อย) เป็นพระอัคนชายาที่1

มีพระโอรส 3 องค์ คือ

1. ชังฮี

2. พระเจ้าเหา(น้อย)

3. หล่งเมี้ยว

พระเจ้าเหา(น้อย)เป็นพระโอรส อันดับที่ 2

พระองค์ขึ้นครองราชย์เมื่อปีมะโรง 2045 ปี ก่อนพุทธศักราช

และสวรรคตเมื่อ ปีเถาะ 1971 ปี ก่อนพุทธศักราช

พระองค์เป็นต้นตระกูลไทย

ในบันทึกประวัติศาตร์จีน มีชัดแจ้งอยู่ว่า

เชื้อพระวงศ์พระเจ้าเหานี้ ได้รับพระราชทานตราตั้ง ราชกูล "ไทไท"

เป็นฐานันดรศักดิ์ประจำตระกูล

ฉะนั้นพระเจ้าเหาจึงนับว่าทรงเป็น ต้นตระกูลไทย

และว่าเป็น บรรพบุรุษของไทย

ดังที่บรรพบุรุษไทยแต่โบราณกาลมักอ้างเสมอว่า

“ คนไทยนี้เป็นลูกหลานพระเจ้าเหา ”

ที่น่าสังเกตคือ มีคำพูดอันหมายถึงเก่าแก่เหลือเกิน ติดปากคนไทยมาจนถึงทุกวันนี้ว่า

“ โอ๊ย เก่าแก่ตั้งแต่สมัยพระเจ้าเหาโน่น ”

(ภาพจากหนังสือ ประวัติการสัมพันธ์ระหว่างชาติไทยกับชาติจีน โดย ลิขิต ฮุนตระกูล )

credit :: ที่นี่ดอทคอม
    TKTopzLoveSunny
    TKTopzLoveSunny
    εїз Sunny εїз
    εїз Sunny εїз

: 32

พระเจ้าเหาคือใคร Empty Re: พระเจ้าเหาคือใคร

ตั้งหัวข้อ  TKTopzLoveSunny 2009-08-29, 7:32 pm

ตอนเด็กๆผมก็งง

เหาบนหัวเรามีพระเจ้าด้วยเหรอ 555+
    vampire_knight
    Member
    Member

: 29

พระเจ้าเหาคือใคร Empty Re: พระเจ้าเหาคือใคร

ตั้งหัวข้อ  vampire_knight 2010-03-14, 11:16 pm

ขอบคุณมากค่ะ

เวลาขณะนี้ 2024-05-02, 6:10 pm